Aspirin MKP 81: Thuốc gì? Công dụng và những điều cần lưu ý khi dùng

Thứ năm, 22/06/2023 | 17:04

Aspirin MKP 81 là thuốc gì? Công dụng của thuốc là gì? Cách sử dụng, liều điều trị của Aspirin MKP 81. Những lời khuyên khi sử dụng thuốc là gì? Hãy cùng tìm hiểu thêm thông tin về thuốc này nhé!

01687428470.jpeg

Aspirin MKP 81 thuốc ức chế kết tập tiểu cầu

Thành phần hoạt chất: Aspirin.

Thuốc có thành phần tương tự: Aspirin STELLA, Doaspin 81 mg,…

Aspirin MKP 81 là thuốc gì?

Theo các Dược sĩ Nhà Thuốc cho biết, sản phẩm được bào chế dưới dạng viên bao phim tan trong ruột chứa 81 mg hoạt chất Aspirin. Thuốc Aspirin MKP 81 là sản phẩm của công ty Cổ phần Hoá – Dược phẩm Mekophar và sản phẩm được sản xuất tại Việt Nam. Thuốc được biết đến với công dụng điều trị các bệnh lý tim mạch như phòng ngừa đột quỵ,…

Thành phần của thuốc Aspirin MKP 81

Mỗi viên thuốc bao phim Aspirin MKP 81 chứa:

  • Aspirin: 81 mg.
  • Tá dược (vừa đủ) 1 viên.

Công dụng của thành phần có trong Aspirin MKP 81

Aspirin (Acetylsalicylic acid) là một chất kháng viêm không Steroid có tác dụng ức chế kết tập tiểu cầu. Với cơ chế ức chế không hồi phục COX tiểu cầu của Aspirin dẫn đến ức chế tạo Thromboxan A2 là chất gây kết tập tiểu cầu. Nhờ đó thuốc có khả năng ngăn ngừa huyết khối động mạch. Đây là một trong những nguyên nhân dẫn đến đột quỵ, nhồi máu cơ tim.

Tác dụng của thuốc Aspirin MKP 81

Aspirin MKP 81 được sử dụng điều trị một số bệnh lý tim mạch như đau thắt ngực, nhồi máu cơ tim. Đối với những bệnh nhân có tiền sử về các bệnh lý như nhồi máu cơ tim và đột quỵ. Sử dụng thuốc với mục đích dự phòng thứ phát hai bệnh lý trên.

Cách dùng và liều dùng thuốc Aspirin MKP 81

Cách dùng

Aspirin MKP 81 được sử dụng qua đường uống. Uống nguyên viên với nước lọc và không được nghiền hoặc nhai thuốc. Nên uống thuốc sau khi ăn.

Liều dùng

Dự phòng lâu dài các biến cố thứ phát tim mạch ở những bệnh nhân có nguy cơ cao: uống từ 1 – 2 viên, một lần mỗi ngày.

Để giảm đau cho người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: uống từ 4 – 6 viên một lần, dùng khoảng 4 đến 6 lần mỗi ngày. Không sử dụng hơn 3 g mỗi ngày.

Liều nêu ở trên là thông tin cơ bản để tham khảo. Để đảm bảo an toàn và hiệu quả cho bản thân, bạn phải sử dụng thuốc theo đơn của bác sĩ đã kê toa.

Thuốc Aspirin MKP 81 có giá bao nhiêu?

Hiện nay trên thị trường đang bán thuốc Aspirin MKP 81 với giá khoảng 27.000 VNĐ một hộp 10 vỉ, mỗi vỉ 10 viên hoặc chai 100 viên. Mức giá có thể khác nhau tùy thuộc vào chính sách bán hàng của nhà cung cấp.

Tác dụng phụ của thuốc

11687428470.jpeg

Thuốc có thể gây những tác dụng phụ như buồn nôn, khó tiêu

Thầy Lý Thanh Long – Dược sĩ CK1, hiện đang là Giảng viên Cao đẳng Dược TPHCM cũng thông tin thêm, những biểu hiện thường gặp như buồn nôn, nôn, khó tiêu. Ngoài ra, Aspirin MKP 81 cũng có tác dụng phụ của nhóm kháng viêm NSAID như gây khó chịu dạ dày, gây ợ nóng, đau dạ dày, trầm trọng vết loét dạ dày. Một số biểu hiện khác như mệt mỏi, nổi ban, mề đay, thiếu máu tán huyết, yếu cơ, phản ứng sốc phản vệ.

Tuỳ vào tình trạng sức khoẻ mà những biểu hiện của tác dụng phụ ở mỗi người sẽ khác nhau. Để đảm bảo an toàn và hiệu quả điều trị cho bản thân, bạn cần thông báo cho bác sĩ về các tác dụng phụ bạn gặp phải.

Tương tác thuốc của Aspirin MKP 81

Sử dụng Aspirin cùng với các thuốc sau có thể gây tương tác:

  • Aspirin làm giảm nồng độ của các thuốc dùng kèm như Indomethacin, Naproxen, và Fenoprofen.
  • Khi dùng chung với thuốc chống đông như Warfarin sẽ gây tăng nguy cơ xuất huyết.
  • Khi dùng cùng thuốc Methotrexat, thuốc hạ glucose huyết nhóm Sulphonyl-ure, Phenytoin, Acid Valproic sẽ gây tăng nồng độ các thuốc này trong huyết thanh và gây tăng độc tính.
  • Aspirin làm giảm tác dụng các thuốc Probenecid và Sulphinpyrazol.

Để an toàn cho bản thân, người bệnh chỉ được sử dụng thuốc khi có chỉ định của bác sĩ. Bạn nên chia sẻ cho bác sĩ biết về các loại thuốc bạn đang sử dụng, để bác sĩ có thể chọn lựa phương pháp điều trị phù hợp nhất cho bạn.

Chống chỉ định của thuốc Aspirin MKP 81

Nhóm bệnh nhân sau không được sử dụng Aspirin MKP 81

  • Bệnh nhân có tiền sử dị ứng với bất kỳ thành phần của thuốc.
  • Người có triệu chứng của bệnh hen suyễn, viêm mũi hoặc mề đay hoặc có tiền sử bị hen.
  • Bệnh nhân mắc bệnh lý giảm tiểu cầu.
  • Bệnh nhân đang có triệu chứng của viêm loét dạ dày tá tràng.
  • Người thường bị hoặc đang bị xuất huyết tiêu hóa, hoặc đang bị chảy máu do nguyên nhân khác.
  • Bệnh nhân suy tim vừa và nặng, suy gan, suy thận nặng.
  • Phụ nữ có thai đang trong 3 tháng cuối thai kỳ.
  • Dùng đồng thời Aspirin MKP 81 với Methotrexat (ở liều > 15 mg/tuần).

Đối tượng đặc biệt khi sử dụng Aspirin MKP 81

Phụ nữ có thai và cho con bú

Aspirin có khả năng làm giảm co bóp tử cung, do đó sẽ làm chậm quá trình chuyển dạ. Tác dụng ức chế tăng tạo Prostaglandin có thể dẫn đến đóng sớm ống động mạch trong tử cung, cũng là nguy cơ nghiêm trọng gây tăng huyết áp động mạch phổi và suy hô hấp ở trẻ sơ sinh. Aspirin ức chế kết tập tiểu cầu ở mẹ và bé vì thế sẽ gây tăng nguy cơ xuất huyết ở cả hai. Do đó, không sử dụng Aspirin trong 3 tháng cuối cùng của thai kỳ.

Aspirin có khả năng đi vào trong sữa mẹ. Thông thường với liều điều trị được khuyến cáo, thuốc ít có nguy cơ gây hại ở trẻ. Tuy nhiên vẫn phải thận trọng và tuân theo chỉ dẫn của bác sĩ khi sử dụng thuốc.

Người lái xe và vận hành máy móc

Aspirin MKP 81 có thể gây ra tác dụng liên quan đến thần kinh như mệt mỏi. Nếu sau khi sử dụng thuốc và bạn gặp phải biểu hiện trên. Khi đó bệnh nhân nên dừng việc lái xe và vận hành máy để đảm bảo an toàn cho bản thân.

Xử trí khi dùng quá liều

Khi sử dụng quá liều thuốc Aspirin MKP 81 bạn có thể sẽ gặp triệu chứng như nôn, mất nước, ù tai, chóng mặt, kém thính, đổ mồ hôi. Bên cạnh đó còn các biểu hiện như mạch đập rất mạnh, tăng nhịp thở và thở quá nhanh. Ngoài ra, còn các biểu hiện về thần kinh như vật vả, kích động. Trường hợp nhận thấy các biểu hiện từ bệnh nhân có nghi ngờ do sử dụng quá liều thuốc. Hãy nhanh chóng đưa bệnh nhân đến trung tâm y tế gần nhất để được xử trí kịp thời.

Xử trí khi quên một liều Aspirin MKP 81

Cách xử lý khi quên liều thuốc như sau:

  • Dùng thuốc ngay thời điểm nhớ ra đã quên một liều.
  • Nếu khi bạn nhớ ra liều đã quên mà thời gian quá gần với liều tiếp theo, hãy bỏ qua liều đã quên.
  • Không được tự ý sử dụng gấp đôi liều để bù vào liều đã quên.

Lưu ý khi sử dụng thuốc

Thuốc cần được kiểm soát bởi bác sĩ khi điều trị đồng thời với thuốc chống đông máu hoặc khi có nguy cơ chảy máu khác. Theo dõi nguy cơ xuất huyết ở bệnh nhân như xuất huyết ban da. Ngoài ra cần thận trọng khi kết hợp Aspirin với các thuốc kháng viêm NSAID và kháng viêm Glucocorticoid vì sẽ làm trầm trọng các bệnh lý dạ dày.

Để thuốc xa tầm tay trẻ em. Bệnh nhân không được tự ý mua thuốc về nhà sử dụng nếu không có chỉ định của bác sĩ. Nên dùng với liều được khuyến cáo bởi nhà sản xuất và nên đọc kỹ hướng dẫn trước khi dùng.

Bảo quản thuốc Aspirin MKP 81

Cách bảo quản thuốc như sau:

  • Để thuốc trong bao bì kín.
  • Bảo quản Aspirin MKP 81 ở nơi khô ráo, thoáng mát và tránh tiếp xúc trực tiếp với ánh nắng mặt trời.
  • Nhiệt độ bảo quản thuốc nên dưới 30 ºC.

Trên đây là những thông tin cơ bản từ tổng hợp tin tức y tế về công dụng và các lưu ý khi dùng thuốc chống kết tập tiểu cầu Aspirin MKP 81. Để đảm bảo an toàn và hiệu quả cho bản thân, bạn nên tham khảo ý kiến của bác sĩ trước khi dùng. Hy vọng bài viết mang đến nhiều kiến thức bổ ích cho bạn đọc.

Từ khóa: Aspirin MKP 81
Ornidazole: Thuốc điều trị amip và những lưu ý khi sử dụng

Ornidazole: Thuốc điều trị amip và những lưu ý khi sử dụng

Ornidazole là thuốc được các chuyên gia y tế chỉ định trong điều trị các tình trạng nhiễm khuẩn, ký sinh trùng như amip ở gan và ruột hay bệnh do Giardia... Hãy cùng tìm hiểu về tác dụng và lưu ý cách sử dụng thuốc Ornidazole qua bài viết dưới đây nhé.!
Các tác nhân gây ra đau bụng kinh mà bạn nên biết

Các tác nhân gây ra đau bụng kinh mà bạn nên biết

Đau bụng kinh là triệu chứng thường gặp ở phụ nữ trong thời kỳ kinh nguyệt. Mức độ đau có thể khác nhau tùy vào cơ địa mỗi người; có người chỉ bị đau nhẹ, trong khi người khác có thể chịu đựng cơn đau dữ dội đến mức ngất xỉu.
 Sâm Ô Linh:  Ví như “Vàng Đen” của sức khỏe

 Sâm Ô Linh:  Ví như “Vàng Đen” của sức khỏe

Sâm Ô Linh, mặc dù được gọi là sâm, không thuộc cùng họ với các loại sâm khác. Đây là một loại thảo dược đặc trưng, hình dáng như hạch nấm đặc biệt được hình thành từ các sợi nấm dưới lòng đất. Nhiều lợi ích dinh dưỡng quý giá cho sức khỏe con người.
Rối loạn tiền đình : Tìm hiểu về nguyên nhân và cách điều trị

Rối loạn tiền đình : Tìm hiểu về nguyên nhân và cách điều trị

Rối loạn tiền đình có thể liên quan đến các bệnh lý như thiếu máu não, tiểu đường, huyết áp cao,... và có thể dẫn đến nguy cơ đột quỵ, đe dọa tính mạng của người bệnh. Vậy nguyên nhân nào gây ra rối loạn tiền đình và nó được phân loại như thế nào?
Đăng ký trực tuyến